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TEHAMA KWA
MAENDELEO YA 
TAIFA LETU



Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Dkt. Zainabu Chaula 

leo amefungua kikao cha wadau 
wataalamu wa TEHAMA kutoka 
katika Wizara na taasisi za Serika-
li ili kujadili na kufanya tathmini ya 
mifumo ya TEHAMA inayotumika 
nchini ili kupata idadi, aina ya mi-

fumo hiyo, taarifa zinazohusu mi-
fumo hiyo na inapohifadhiwa.

Kikao hicho kimefanyika katika 
ukumbi wa mikutano wa Wizara 
hiyo jijini Dodoma ikiwa ni ute-
kelezaji wa maelekezo yaliyotole-
wa na Waziri wa Wizara hiyo, 

Na Faraja Mpina WMTH, Dodoma

DKT. CHAULA AANZA UTEKELEZAJI 
MABORESHO YA MIFUMO YA TEHAMA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Zainab 
Chaula akiongoza kikao cha wadau wataalamu wa TEHAMA kujadili mabore-
sho ya mifumo ya TEHAMA. Kushoto ni Mkurugenzi wa TEHAMA wa Wizara hiyo 
Mulembwa Munaku
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Dkt. Faustine Ndugulile ya kuitisha 
kikao hicho ili wataalamu wa TE-
HAMA waifanyie tathmini mifumo 
hiyo hasa ya kifedha ili iweze kuso-
mana na kubadilishana taarifa.

“Ninyi ndio wataalamu wa mifumo 
hivyo naamini kikao hiki kitakuwa 
na matokeo kwa kutafuta majibu 
sahihi ya maeneo yote aliyoeleke-
za Waziri mwenye dhamana kuhu-
su hii mifumo ya TEHAMA, Serikali 
ipo macho inaangalia na inamjua 
kila mtumishi na utendaji wake 
hivyo tusaidiane tufanye kazi kwa 
wema, kwa kuwa wapenda haki; 
wakweli na wenye uchungu na nchi 
yetu”, alizungumza Dkt. Chaula.

Aliongeza kuwa taarifa zote za Wiz-
ara na taasisi za Serikali zinatakiwa 
kuhifadhiwa katika Kituo cha Tai-
fa cha kuhifadhi Data (NIDC) ndio 
sababu ya kuundwa kwake na ndio 
maelekezo yaliyotolewa na Ofisi ya 
Rais – Ikulu hivyo kikao chenu ki-
chambue na kutoa taarifa sahihi ya 
taasisi ngapi taarifa zao zipo NIDC 
na zipi hazipo na kwa sababu gani.

Aidha, Dkt. Chaula amewataka 
wataalamu hao pamoja na kuain-
isha mapendekezo ya kuboresha 
mifumo hiyo wanatakiwa kuten-
geneza utaratibu utakaozingati-
wa kuhusu mifumo ya TEHAMA, 
kwasababu ikitumika vibaya na 
kuharibu mambo ni uhalifu kwasa-
babu itakuwa imeenda kinyume na 

utaratibu.

Naye, Mkurugenzi wa TEHAMA 
wa Wizara hiyo Mulembwa Mu-
naku amesema kuwa wajumbe 
wa kikao hicho ni wataalamu wa 
TEHAMA kutoka katika taasisi na 
Wizara zinazohusika na mifumo 
ya TEHAMA nchini na kwa pamo-
ja wamepokea maelekezo ya Dkt. 
Chaula na kuyafanyia kwa mujibu 
wa maelekezo ya Waziri wa Wizara 
hiyo kuhusu mifumo ya TEHAMA 
na kuwasilisha taarifa yao ndani ya 
muda uliopangwa.

Wataalamu hao wa TEHAMA walio-
kutana kwenye kikao hicho ni ku-
toka Wizara ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari; Ofisi ya Rais 
– TAMISEMI; Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Uutmishi wa Umma na 
Utawala; Wizara ya Fedha na Mi-
pango; Ofisi ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali; 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania; 
Shirika la Mawasiliano Tanzania; 
Kituo cha Kuhifadhi Data cha Taifa; 
Mamlaka ya Mapato Tanzania; na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao.
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Baadhi ya wajumbe wa kikao cha wadau wataalamu wa TEHAMA cha kujad-
ili maboresho ya mifumo ya TEHAMA nchini wakimsikiliza Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Dkt. Zainab Chaula wakati 
akifungua kikao hicho kilichofanyika katika ukumbi wa mikutano wa Wizara 
hiyo.



Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt Zainab Chaula 
akizungumza wakati akifunga kikao cha wadau cha kujadili mapendekezo ya ku-
tungwa kwa Sheria ya TEHAMA kilichofanyika katika Ukumbi wa Jakaya Kikwete 
Jijini Dodoma. Kulia ni Mkurugenzi wa Kitengo cha Sheria Lugano Rwetaka na 
Kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Sera na Mipango Godleader Shoo.
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Wizara ya Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari 
imewakutanisha wadau 

mbalimbali ambao ni wataalamu 
wa TEHAMA kutoka katika Wizara, 
taasisi za Serikali na sekta binafsi ili 
kujadili mapendekezo ya kutung-
wa kwa Sheria ya TEHAMA kwa len-

go la kupata maoni ya wadau hao 
na kuyafanyia kazi kabla ya kupele-
ka mapendekezo hayo katika Sek-
tetarieti ya Baraza la Mawaziri.

Akifungua kikao hicho kilicho-
fanyika tarehe 16.03.2021 katika 
Ukumbi wa Jakaya Kikwete,

Na Faraja Mpina, WMTH

WIZARA YAWAKUTANISHA WADAU 
KUJADILI MAPENDEKEZO YA 

KUTUNGWA KWA SHERIA YA TEHAMA
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Jijini Dodoma, Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo Dkt. Zainab Chaula 
amesema kuwa kuna uhitaji mkub-
wa wa kuwepo kwa Sheria ya TE-
HAMA nchini kutokana na kukua 
kwa kasi kwa teknolojia hiyo nchini 
yenye msukumo mkubwa kibiasha-
ra.

Amesema kuwa Serikali imeweke-
za katika kukuza matumizi ya TEHA-
MA nchini ili kuendana na mahitaji 
ya mapinduzi ya nne ya viwanda, 
hivyo ni muhimu kuwa na Sheria 
itakayohakikisha inatoa mwongo-
zo wa matumizi sahihi ya mifumo 
ya TEHAMA na wananchi waweze 
kushiriki ipasavyo kwenye uchumi 
wa kidijitali. 

“Ili mambo yaende vizuri ni lazi-
ma tuwe na Sheria mahsusi ya TE-
HAMA itakayotoa mwongozo na 
kusaidia kusimamia na kutambua 
nani anafanya nini, wapi, muda gani 
na kwa utaratibu upi”, alizungumza 
Dkt. Chaula.

Ameongeza kuwa Sheria hiyo 
itaweka utaratibu wa mifumo rafiki 
na madhubuti katika uendelezaji na 
usimamizi wa matumizi ya TEHAMA 
nchini ikiwa ni pamoja na kuimari-
sha mifumo ya taasisi za umma kwa 
maendeleo ya Taifa.

“Kupitia Sheria hii natamani tuto-
ke na dawa ya kumfanya kila mtu 
awe mtiifu na mzalendo badala ya 

kuwatafuta wahalifu wa mitand-
aoni tutengeneze elimu jamii ita-
kayowafanya watu wawe na ma-
tumizi sahihi badala ya kutumia 
mifumo ya TEHAMA badala ya kui-
tumia kuchafua taswira ya nchi na 
kudhalilisha wengine”, alizungum-
za Dkt. Chaula.

Aidha, Dkt Chaula ametoa rai kwa 
wadau hao kupeleka mrejesho kwa 
taasisi wanazoziwakilisha na kama 
kuna kitu ambacho kimesahaulika 
kitumwe katika Wizara hiyo kwa 
maandishi ili kuondoa sintofahamu 
ya wadau mbalimbali kuja kusema 
hawakushirikishwa.

Dkt. Chaula ameongeza kuwa 
mchakato wa kutungwa kwa She-
ria hiyo ni wa muda mrefu na tayari 
maoni ya watu wengi  katika mae-
neo tofauti tofauti yamekusanywa 
na kufanyiwa kazi.

Naye Mkurugenzi wa Kitengo cha 
Sheria wa Wizara hiyo Lugano 
Rwetaka amesema kuwa Sheria ya 
TEHAMA ni jambo la msingi kwa 
sababu soko la TEHAMA linakuwa 
kwa kasi nchini na duniani pote na 
kuleta uhitaji wa kuwa na matumizi 
ya TEHAMA kwa mujibu wa Sheria.

Amesema kuwa kuna sheria 
mbalimbali zinazosaidia kukuza na 
kuleta ulinzi katika TEHAMA laki-
ni bado kuna vitu vingi ambavyo 
havijaainishwa katika sheria hizo 
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hivyo kuna umuhimu wa kuwa na 
Sheria maalumu ya kusimamia 
TEHAMA nchini ambayo itaenda 
kubuni mbinu mbalimbali za kuim-
arisha ulinzi katika mtandao.

“Moja ya malengo ya Sheria hii ni 
kuhakikisha bidhaa za TEHAMA 
zinatengenezwa hapa hapa nchi-
ni kwa matumizi ya nchi lakini hata 
pia tuweze kuziuza katika nchi 

nyingine za nje ya Tanzania”, Alizu-
ngumza Rwetaka.

Naye Dkt. Nkundwe Mwasaga 
Mhadhiri kutoka Taasisi ya Tekno-
lojia ya Dar es Salaam (DIT) amese-
ma kuwa kuna umuhimu wa kuwa 
na Sheria ya TEHAMA ambayo 
itatengeneza mazingira ya kuweza 
kufanya tafiti, ubunifu na uwekezaji 
katika TEHAMA.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Sheria wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari Lugano Rwetaka akizungumza katika kikao cha wadau cha kujad-
ili mapendekezo ya kutungwa kwa Sheria ya TEHAMA kilichofanyika katika 
Ukumbi wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma. Katikati ni Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo Dkt. Zainab Chaula na Kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Sera na Mi-
pango wa Wizara hiyo Godleader Shoo.
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Baadhi ya wadau walioshiriki katika kikao cha wadau cha kujadili mapende-
kezo ya kutungwa kwa Sheria ya TEHAMA kilichofanyika katika Ukumbi wa 
Jakaya Kikwete Jijini Dodoma.
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Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari Mhe. 
Dkt. Faustine Ndugulile 

amefanya ziara ya kutembelea vi-
tuo vya TEHAMA Kisiwani Pemba 
vilivyopo Wete, machomane, Mi-
cheweni na Chonza ambavyo ni 
miongoni mwa vituo kumi vilivyo-
jengwa na Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) kwa gharama 
ya shilingi 1,138,000,000 visiwani 
Zanzibar kwa ajili ya kutoa huduma 
za TEHAMA kwa wananchi.

Dkt. Ndugulile amesema kuwa ka-
tika Wizara yake kuna maeneo am-
bayo ni ya kimuungano hivyo, zi-
ara yake ni kwa ajili ya kutembelea 
na kufahamu shughuli mbalimbali 
zinazoendelea kufanyika ambazo 
ni za muungano na mojawapo ni vi-
tuo hivyo vilivyojengwa na UCSAF, 
vinne kisiwani pemba na sita kisi-
wani Unguja ambapo jumla ni vituo 
kumi.

“Tumeviona vituo vya TEHAMA, 
vina kompyuta lakini havifanyi 

kazi, niziombe taasisi zangu ziwe 
zinazungumza katika juhudi zetu 
tunazozifanya kwasababu tuna 
uwezo wa kushirikiana kufanya kwa 
pamoja katika baadhi ya maeneo, 
sio mfano UCSAF anajenga jengo 
na kuweka vifaa halafu halina in-
taneti wakati Shirika la Mawasilia-
no Tanzania (TTCL) lipo lingeweza 
kuhakikisha intaneti inapatikana”, 
Dkt. Ndugulile.

Aidha, amezisisitiza  taasisi za 
mawasiliano kuangalia huduma 
zinazoweza kuwekwa katika vituo 
hivyo ili viweze kutoa huduma ya 
pamoja na kusaidia uendeshaji wa 
vituo hivyo kuliko kuiachia mzigo 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kuviendesha kwa kulipia gharama 
mbalimbali za uendeshaji.

“Tukiweza kufanya vizuri katika vi-
tuo vya TEHAMA vilivyopo, vitatu-
pa nguvu zaidi ya kupanua wigo 
wa vituo kama hivi katika maeneo 
mengine,

Na Faraja Mpina, WMTH

WAZIRI NDUGULILE ATEMBELEA 
VITUO VYA TEHAMA ZANZIBAR, 

TAASISI ZA MAWASILIANO 
KUSHIRIKIANA KUTOA HUDUMA.
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ili huduma za TEHAMA ambayo ni 
haki ya msingi ya kila mwananchi 
ipatikane kwa wigo mpana zaidi 
visiwani hapa”, Dkt. Ndugulile.

Hata hivyo, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi 
Amour Bakari amesema kuwa ku-
takuwa na mpango wa dharura wa 
kuhakikisha vituo hivyo vinaan-
za kufanya kazi ndani ya muda wa 
wiki moja na baadae kutakuwa na 
mpango endelevu kwa kuhakikisha 
vituo hivyo vinaendelea kutumika.

Aliongeza kuwa wamefanya ma-
zungumzo na TTCL ikiwa ni pamo-
ja na taratibu za kufanya malipo ili 
kuhakikisha Shirika hilo linafikisha  
huduma ya intaneti katika vituo 
hivyo ili wananchi waanze kuvitu-
mia.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania amesema 
kuwa Wizara hiyo ni ya muunga-
no na wamekuja katika vikao wa 
mashirikiano baina ya Wizara hizo

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari wa Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania, Dkt. Faustine Ndugulile (kwa tatu kushoto) akizungumza 
katika kituo cha TEHAMA cha Wete kisiwani Pemba. Kutoka kushoto ni Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Amour Bakari, akifuatiwa na 
Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Wizara hiyo Dkt. Mzee Mndewa na Kulia ni Waziri 
Kindamba Mtendaji Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania.

Jarida la Mawasiliano



                                                           10

hizo mbili ili kuangalia mafanikio 
na changamoto ili kuweza kuzitat-
ua kwa pamoja.

“Katika ziara hii nimekuja na wa-
tendaji wa Wizara na wa taasisi 
zetu zote za mawasiliano ili kutem-
bea pamoja kwa kila mmoja kujif-
unza kwa mwenzake na kutoka na 
mpango mkakati wa kuhakikisha 
tunatatua changamoto zilizopo 
na kuzidi kuuimarisha muungano 
wetu”, Dkt. Chaula.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mkoani 
kisiwani Pemba amesema kuwa 
amefarijika kuona Waziri huyo wa 

Serikali ya Muungano ametem-
belea vituo hivyo na kudhihiri-
sha Tanzania Bara na Visiwani ni 
wamoja na yanayofanyika ambayo 
yanahusiana na sekta za muungano 
yanatekelezeka katika pande zote 
mbili.

“Ziara hii inadhihirisha tuna muun-
gano imara na upo vizuri kufuatilia 
yale ambayo ni ya pamoja ili kuwe-
za kuhakikisha mapungufu yana-
fanyiwa kazi kwa kushirikiana na 
kuyaweka vizuri, ndio maana ujio 
huu umetaja mpaka muda ambao 
vituo hivi vitaanza kufanya kazi”, al-
isema.
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Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari wa Serikali ya Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania, Dkt. Faustine Ndugulile (kwa kwanza kushoto) akimsikili-
za Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi 
(SMZ) Dkt. Mzee Mndewa (aliyevaa tai) walipotembelea kituo cha TEHAMA cha 
Mwera kilichopo Unguja.
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TUTAKUKUMBUKA DAIMA

UPUMZIKE KWA AMANI
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Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

S.L.P. 677,40470 Dodoma, Tanzania
Barua pepe: ps@mawasiliano.go.tz

Tovuti: www.mawasiliano.go.tz
Instagram: Wizaramth


